ชุมชนนักศึกษาสังคมวิทยาและมานุษยวิทยา มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...???

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
ta46
Admin
ta46

ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...??? Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...???   ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...??? I_icon_minitimeFri Jul 16, 2010 2:39 am

เป็นกระทู้ที่ขุดมาจากเว็บเก่านะ
เหมือนตอนนั้นมีน้องๆ ถามมา
แต่ละคนก็ตอบความเห็นต่างๆ นานา ลองมาระลึกความหลังกันดีกว่า เหอๆๆ

people พิมพ์ว่า:
ทำไมสัญลักษณ์ของเมเจอร์จึงเป็นรูปกะโหลกอะครับ

ขึ้นไปข้างบน Go down
http://socanpcmu.forumth.com
ta46
Admin
ta46

ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...??? Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...???   ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...??? I_icon_minitimeFri Jul 16, 2010 2:41 am

ta46 พิมพ์ว่า:
น้องยัง ไม่รู้จริงๆ เหรอ
แสดงว่าพึ่งเข้ามาใช่มั้ย
แต่ประวัติมันยาวนะ

เรื่องมันมีอยู่ว่า กาลครั้งหนึ่งนานมาแว้ว

โปรดติดตามตอนต่อไป...

ta46
Admin
ta46

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...???   ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...??? I_icon_minitimeFri Jul 16, 2010 2:43 am

ll3ankSocAnp_47 พิมพ์ว่า:
เฮ่อ... พี่ต้าตอบแบบไร้สาระเป็นกะเค้าด้วยหรอคับ

เรื่องที่น้องตั้ง ความสงสัยนี้ก็ยังเป็นข้อถกเถียงกันอยู่คับว่าทำไมัญลักษณ์ของ soc-anp มช. ถึงเป็นรูปหัวกะโหลก

ซึ่งถึงทุกวันนี้ก็ยังหาข้อสรุปไม่ได้ว่าทำไมสัญลักษณ์ของ soc-anp มช. ถึงเป็นรูปหัวกะโหลกซึ่งมองตามสัญลักษณ์นั้นดูเหมือนว่าจะเอนเอียงไปที่ Anp. กาย

ta46
Admin
ta46

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...???   ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...??? I_icon_minitimeFri Jul 16, 2010 2:45 am

Nonae 39 พิมพ์ว่า:
อ้าว...น้องแบงค์ ตอบแบบมีสาระเป็นกะเค้าด้วยเหรอคะ
ta46
Admin
ta46

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...???   ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...??? I_icon_minitimeFri Jul 16, 2010 2:46 am

fei_fei พิมพ์ว่า:
เ ท่ห์ จิ ง ๆ เ ร ย อ่า หั ว ก ระ โห ล ก เนี่ย

มี แต่ ค น บ อ ก ว่ า เ ม เจ อ ร์ เร า ยา ก
ฟั ง ระ แอบ ภู มิ ใ จ อิ อิ
เ ท่ ห์ จิ งๆ เร ย

แ อ้ น กา ย ๆ ๆ จ ง เ จ ริ ญ ๆ ๆ ๆ

hahaha

เ อิ๊ ก ๆ ๆ ๆ

ta46
Admin
ta46

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...???   ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...??? I_icon_minitimeFri Jul 16, 2010 2:48 am

Golf44 พิมพ์ว่า:
ใครก็บอกยากครับ เมเจอร์เราเนี้ย แมแต่นักศึกษา Soc-anp เองก็ตามเถอะ
ta46
Admin
ta46

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...???   ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...??? I_icon_minitimeFri Jul 16, 2010 2:49 am

ll3ankSocAnp_47 พิมพ์ว่า:
วิชา soc-anp ง่ายนิดเดียว

ที่เหลือยากหมด hahaha

ta46
Admin
ta46

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...???   ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...??? I_icon_minitimeFri Jul 16, 2010 2:51 am

ta46 พิมพ์ว่า:
สัญลักษณ์ของ soc-anp อันที่จริง ก็ไม่ได้เป็นรูปกะโหลกมาตั้งแต่ต้นหรอกนะ
อย่างที่เคยอ่านเจอในหนังสือทำเนียบ soc-anp 40 ปี เพราะสมัยหนึ่ง soc-anp ก็เคยมี logo เป็นมดใส่ถุงเท้าด้วยเสียงที่มาจาก soc-anp จะเหมือนกับ sock ant ดังที่พี่คม รหัส 22 เคยบอกเอาไว้

แต่ก็มาเป็น รูปกะโหลกตอนไหนก็ไม่รู้ เพราะพี่ก็เกิดไม่ทัน เหอๆๆๆ

ความจริง มันก็เป็นแค่สัญลักษณ์ อย่าไปยึดติดอะไรมันมากเลย
ถ้าเราคิดว่า เราเป็นคนที่ดี มีคุณค่า ทำตัวให้เป็นประโยชน์ ก็ไม่จำเป็นต้องไปปรับเปลี่ยนแค่ "รูปแบบ" ที่จะสื่อความหมายอะไรหรอก

รูปแบบที่จะสื่อถึงตัวเรา อยู่ที่การกระทำของตัวเรามากกว่า ถ้ามัวแต่มาคิดปรับเปลี่ยนแค่ "สัญลักษณ์" แต่เราทำตัวเองไม่ได้ดังความหมายของสัญลักษณ์

ต่อให้ความหมายของสัญลักษณ์นั้น แสดงออกมาดีแค่ไหน มันก็ปล่าวประโยชน์

ส่วนสัญลักษณ์ รูปกะโหลก มันก็มีมานาน ถ้าไปเปลี่ยนมันแล้ว คิดว่าคงมีผลกระทบหลายด้าน

ธง soc-anp ก็อาจจะต้องเปลี่ยนใหม่ ราคาไม่ใช่ถูกๆ

แล้วธงอันเก่าจะเอาไว้ไหน เอาไปพับเก็บไว้เหรอ รุ่นพี่เขาอุตส่าห์ทำให้ เสียเงินไปตั้งเยอะ และได้ชื่อว่าเป็นธงที่สวยที่สุดในมหาวิทยาลัย(ได้ยินจากไหน จำไม่ได้ละ) สุดท้ายก็เหลือไว้เพียงความทรงจำเท่านั้นเหรอ คุณค่าที่อุตส่าห์เข้าห้องเชียร์ แลกกันมา นี่ ไม่เหลือแล้วใช่ไหม สุดท้ายก็กลายเป็นเศษผ้าใช่ไหม คิดดูว่ารุ่นพี่ที่เขาอุตส่าห์ทำกันมาจะเสียความรู้สึกไหม

เข็มขัดก็ต้องออกแบบใหม่ ตุ้งติ้งก็ต้องออกแบบใหม่ เหมือนว่ายกเครื่องใหม่ทั้งตัว

และที่สำคัญ "เสื้อฟิว" ก็คงจะต้องออกแบบใหม่ ซึ่งรุ่นพี่ก็อุตส่าห์สร้างสรรค์กันมาหลายรูปแบบ จนมาสรุปเป็นเสื้อฟิวอันนี้ และก็ใช้กันมาอย่างยาวนาน ใครเห็น ใครก็อิจฉา เพราะเสื้อฟิวเราสวยกว่าหลายคณะ จนบางครั้งเสื้อจังหวัดของบางที่ ยังพยายามทำสีเหมือนเสื้อฟิวของเราเลย แล้วเราไม่ภูมิใจเหรอ โดยเฉพาะรูปกะโหลก ที่รุ่นพี่อยากให้มีติดเสื้อฟิวเอาไว้ เพราะมันก็เหมือนเป็นสัญลักษณ์ ที่รุ่นพี่เขารู้สึก "ผูกพัน" ซึ่งถึงแม้ความหมาย มันอาจจะไม่ได้สื่อตรงตัวถึงความเป็น soc-anp แต่มันก็มีคุณค่าทางจิตใจ และประสบการณ์ดีๆ ที่พี่ๆ เขาเคยผ่านกันมา ไม่รู้ว่าน้องๆ รุ่นหลังๆ จะมีความรู้สึกอย่างนี้บ้างหรือปล่าวนะ
แล้วถ้าเปลี่ยนไปกันหมด พอรุ่นพี่อยากกลับมาเจอรุ่นน้อง เห็นน้องใส่เสื้ออะไรก็ไม่ รู้ ธงอะไรก็ไม่รู้ เข็มขัด ตุ้งติ้ง อะไรก็ไม่รู้ พี่เขาจะรู้หรือปล่าวละครับ ว่าพวกน้องอยู่ soc-anp หรือว่าต้องให้เน้น คำว่า soc-anp ตัวใหญ่ๆ เอาเป็นจุดเด่นอย่างนั้นเลยดีไหม
ในเรื่องนี้จะขอยกประสบการณ์ดีๆ เกี่ยวกับเสื้อฟิว ที่เคยเจอนะครับ เพราะมีอยู่ครั้งหนึ่ง ได้ออกไปต่างจังหวัดกับอาจารย์ เพื่อที่จะพารุ่นน้อง ไปศึกษาหาความรู้ในแหล่งโบราณคดี ที่ลำปาง ในวันนั้นพี่ก็ดันบังเอิญใส่เสื้อฟิวไปคนเดียว และพอถึงเวลาเที่ยง ก็ถึงเวลากินข้าว อาจารย์ก็พาไปกินร้านอาหารแห่งหนึ่ง ซึ่งคนค่อนข้างเยอะ ข้าวซอยก็อร่อย แต่ละคนก็กินไปหลายถ้วย พอกินเสร็จก็รวมเงินกันไปจ่ายค่าอาหาร ปรากฏว่า พนักงานบอกว่ามีคนจ่ายให้แล้ว มารู้ตอนหลังว่ามีพี่คนหนึ่งเป็นผู้หญิงน่ารัก ที่นั่งอยู่โต๊ะไม่ไกลออกไปเท่าไหร่นัก และพี่คนนั้นเขาก็มาทักทายน้องๆ เพราะอะไรนั่นหรือครับ คำตอบก็คือ พี่คนนั้นเขาอยู่ soc-anp ซึ่งถึงแม้ว่าเขาเองจะไม่ได้อยู่ Anp-กาย แต่เขาเองก็รู้สึกถึงความผูกพัน กับความเป็น soc-anp ผ่านสัญลักษณ์ ผ่านเสื้อฟิว ที่เห็นแล้วก็รู้ในทันที ว่าเรามาจาก "ที่เดียวกัน" ทั้งที่ไม่เคยเห็นหน้ากันมาก่อน ไม่เคยพูดคุยกันมาก่อน แต่เมื่อพี่เขาเห็นเสื้อฟิว พี่เขาก็รู้สึกได้ทันทีถึงความเป็นพี่เป็นน้อง และพี่เขาก็ใจดีมากๆ เลี้ยงอาหารให้กับพวกเราไปพันกว่าบาท และก็เข้ามาทักทาย เหมือนกับว่าเราผูกพันกัน ทำให้รู้สึกถึงความประทับใจอย่างมาก ที่พี่คนหนึ่งที่เคยเรียน soc-anp ยังคงไม่ลืมถึงความรู้สึกดีๆ ที่มีในสิ่งต่างๆ เหล่านี้ เพราะสิ่งเหล่านี้ มันมีคุณค่าทางจิตใจมากกว่าที่เราเห็นว่ามันเป็นแค่ "กะโหลก"

แต่ก็แน่หละ ทุกอย่างมันย่อมต้องมีการเปลี่ยนแปลง ใจคน ก็เช่นกัน สัญลักษณ์อะไรต่างๆ ก็อาจจะเปลี่ยนได้
แต่เราเคยคิดถึงจิตใจคนอื่นหรือปล่าว คิดถึงสิ่งรอบตัว คิดถึงความรู้สึกดีๆ คิดถึงความทรงจำดีๆ ที่คนอื่นมีต่อ "สัญลักษณ์" นี้หรือปล่าว

ส่วนตัวพี่เอง ถ้าเกิดว่า soc-anp รุ่นต่อไปจะเปลี่ยนเป็นสัญลักษณ์อะไรก็ตาม พี่ก็ไม่ได้ว่าอะไร

แต่พี่ก็จะเก็บ สัญลักษณ์ "กะโหลกสีทอง" ที่พี่เคยรู้จัก และมีความรู้สึกที่ดีๆ เก็บภาพความทรงจำเหล่านี้ไว้
จะไม่ลืม...

ta46
Admin
ta46

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...???   ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...??? I_icon_minitimeFri Jul 16, 2010 2:54 am

อั้ม40 พิมพ์ว่า:
เห็นด้วยกับ ta46 นะครับ เพราะที่พี่เรียนมา พี่ก็ใช้สัญลักษณ์หัวกระโหลก ตั้งแต่ ตุ้งติ้งใส่ไทด์
ธงเมเจอร์ สมุดเชียร์ โดยเฉพาะหัวเข็มขัด(ที่ใส่จนทุกวันนี้) แม้กระทั่งเครื่องประดับบางอย่างก็เป็นรูป
หัวกระโหลก (อันนี้อาจจะชอบส่วนตัวไปบ้าง) สัญลักษณ์นี้เป็นสิ่งที่ทำให้พี่
ภูมิใจว่าครั้งหนึ่งพี่เคยได้ลิ้มรสบรรยากาศแบบนี้
ถามว่าเปลี่ยนสัญลักษณ์ได้ไหม?
จริงๆก็ได้นะครับ แต่โดยส่วนตัว พี่คงต้องบอกว่า สัญลักษณ์40นั้นยังคงเป็นรูปหัวกระโหลกสีทอง
เหนือสิ่งอื่นใด ความรักและความผูกพันของเราต่างหากที่ตอบสนองบรรยากาศนั้นๆ
ของเราได้ดีกว่า

หัวกระโหลกสีทองบนธงสีส้ม(แสด)นั้น เป็นสัญลักษณ์ที่สำคัญสำหรับพี่ครับ
สิ่งหนึ่งที่เป็นหัวกระโหลก เข้าใจว่า เป็นเพราะ
สังคมวิทยา ศึกษา ปรากฏการณ์ทางสังคมที่มีมนุษย์เป็นตัวขับเคลื่อน
มานุษยวิทยา ศึกษา ทั้งทางกายภาพ ที่มาที่ไป ความเชื่อและวัฒนธรรม ของมนุษย์
สังคมสงเคราะห์ ศึกษา การเข้าถึงและช่วยเหลือมนุษย์
พัฒนาชุมชน ศึกษา ถึง การพัฒนาที่มองถึงศักยภาพอันแท้จริงของมนุษย์

สรุปแล้ว ทุกสาย เกี่ยวข้องกับ "มนุษย์" ทั้งนั้น
สัญลักษณ์ที่แทนความเป็นมนุษย์ ก็คงเป็น หัวกระโหลก

ก็ เดาๆ นะครับ ไม่ว่ากันเนาะ
โทษทีที่หลอกให้อ่าน เข้าใจว่าน่าจะเป็นอย่างนั้นแค่นั้นเอง

ปล. อาจจะมีมั่วบ้างจริงบ้าง นะครับ

ta46
Admin
ta46

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...???   ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...??? I_icon_minitimeFri Jul 16, 2010 2:55 am

fei_fei พิมพ์ว่า:
ผมคิดว่า กระโหลก นี้ก้อเท่ห์อยู่แล้วนะคับ
ไม่เห็นจะต้องมาเปลี่ยนให้วุ่นวาย อย่างที่พี่ต้าบอก
มันมีความหมาย ซึ่งตอนนี้ผมก้อผุกพันกับเครื่องหมายกระโหลกนี้ไปแล้วด้วยสิ
จะให้เปลี่ยนเป็นอย่างอื่น คงต้องทำความคุ้ยเคยกับมันใหม่ซึ่งเป็นเรื่องยากมากๆๆ
ส่วนเรื่องธงนั้นได้ยินมากเหมือนกันว่าสวย แต่มีอีกอย่างคับคือ
น้ำหนัก รุสึกจะหนักที่สุดในทุกคณะแล้ว ตอนเดินขึ้นดอยผมถือธงซ้อคแอ้นวิ่งขึ้นโค้งสปิริต
เล่นเอาเกือบตาย แต่ก้อภูมิใจมากๆ ที่มีโอกาศอย่างนี้ ซึ่งไม่มีอีกแล้ว
มันจะมีซักกี่คนที่ได้ถือธงซ้อคแอ้นวิ่งขึ้นโค้งสปิริต คงมีปีระ 1 คนเท่านั้นแหละ
ไปยกธงของจิออ กะ ไทยศึกษา ระถือว่าเบามากๆ เมื่อเทียบกับธงเมเจอร์เรา
ภูมิใจเถอะคับที่ได้เกิดมาเป็นลูกซ้อคแอ้น ได้มารุจักกับพี่ๆ เพื่อนๆ อย่างนี้
ผมภูมิใจที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของกระโหลกสีทอง

ta46
Admin
ta46

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...???   ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...??? I_icon_minitimeFri Jul 16, 2010 2:59 am

Golf44 พิมพ์ว่า:
ธงเมเจอร์เรา เป็นต้นแบบ ทั้งของรัฐศาสตร์ และ จีออ ครับ

นี่ความเป็นมา ของเรื่องต่าง ๆ ของsoc-anp เรา
ไม่รู้ทันอ่านกันรึยัง

อ้างอิงจาก :
กว่าจะ มาเป็น Soc-Anp
ทั้งหมดนี้ผมรวบรวมมาจาก กระทู้ “ซุ้ม ศิษย์เก่า Soc-anp” เนื่องจากช่วงนั้น อยากได้เรื่องราวที่เกี่ยวกับ Soc-Anp ของเรา โดยผมคิดว่าจะเอามาลงใน Website ของเราเอง ในตอนนั้นยังไม่มีข้อมูลอะไรมากนักเรื่องราวต่างๆที่เกี่ยวกับ Soc-Anp
ยังคงเป็นความลึกลับ (เกินไปรึเปล่านะ)ที่น้อยคนนักที่จะรู้ ผมเข้ามาแรก ก็เห็นว่าทุกอย่างมันเป็นอย่างที่เห็นแล้ว ถามใคร
ก็มักจะได้คำตอบ ที่ไม่ชัดเจน มันเลยยังเป็นที่น่าสงสัยอยู่
Soc-Anp เนี่ย ทำไม ไม่สะกดด้วยตัว “t” อย่างที่ Soc-Ant ที่ธรรมศาสตร์ หรือที่อื่นๆ อีกอย่างหนึ่ง “ธง Major ใครทำสวยจัง อยากรู้แต่ไม่มีใครตอบได้ แล้วก็ อีกคำที่เรา Soc-Anp มักถูกแซวว่า “ พวกถุงเท้ามด ”
ผมตอนแรกๆ ที่ได้ยินก็รู้สึกหงุดหงิดเล็กน้อยแต่ก็ไม่ได้คิดอะไรมากนักจนเมื่อเร็วๆ นี้ มีกระทู้หนึ่งใน cmupark
ที่เรียกพวกเราว่า “พวกถุงเท้ามด” มั่งล่ะสะกด Soc-anp เป็น Soc-ant จนมีน้องๆ Soc-Anp เราที่เดือดร้อนแทนพวกเรา
ไปตอบกระทู้นั้นแบบ ค่อนข้างมีอารมณ์เล็กน้อย
จนผมเริ่มคิดว่าน่าจะมีการเรียบเรียงประวัติความเป็นมา ของ Soc-Anp เราอย่างจริงจังซักที ในรูปแบบของ
“ประวัติศาสตร์ปากเปล่า” ที่บอกต่อๆกันมา ในแบบไม่เป็นทางการ ในความคิดของแต่ละคน
จะเป็นอย่างไรก็อ่านได้จากข้างล่างนี้ครับ
............................................................................................................
911 : อยากรู้ประวัติ Soc-Anp ต่างๆ เช่นทำธงเมื่อไร ทำป้ายตอนไหน รวมไปถึงเหตุการณ์สำคัญๆต่างๆ
ที่เกี่ยวกับความเป็นมาและ เป็นไปของ Major ของเรา เช่น ทำไมใช้ Soc-Anp แทนที่จะเป็น Soc-Ant
เพลงเชียร์แต่ละเพลงแต่งเมื่อไร ใครแต่งหรือ อาจเป็นอย่างอื่นที่ผมไม่ได้ระบุลงไปนะ ครับ ใครรู้ช่วยทีนะครับ
จะเอาไป ใส่ใว้ใน เว็บครับ ขอความกรุณาด้วยครับ
............................................................................................................
คม : ผู้แต่งเพลงที่ทราบแน่นอนคือ
เพลง "สังคมวิทยา" แต่งโดย ธงศักดิ์ บุญธนาธรรม ( หม่อม ) รุ่น 22 ซึ่งสมัยแรกชื่อเพลง "ภูมิใจ"
มาเปลี่ยนเป็นชื่อ "สังคมวิทยา"
เมื่อไหร่ไม่ทราบ เพลง "สังคมวิทยารวมใจ" แต่งโดย พิชิต จีรวัฒนะ ( ตึ๋ง ) รุ่น 24
ส่วนเรื่อง SOC ANT เปลี่ยนเป็น SOC ANP นั้นสงสัยต้องถามอาจารย์นฤจร หรืออาจารย์ที่ภาคฯ แต่ที่ทราบคือ ตั้งแต่ รุ่น 07 - 14
ยังใช้ ANT อยู่เลย และพอ รุ่น 18 ก็ใช้ ANP แล้ว แสดงว่าจะต้องเปลี่ยนแถวๆรุ่น 15 16 17 และด้วยเหตุผลใดที่แท้จริงไม่ทราบ
แต่มีข่าวว่า สมัยนึง SOC ANP เคยมี LOGO เป็น มดใส่ถุงเท้า ด้วยเสียงที่มาจาก SOC ANT จะเหมือนกับ SOCK ANT
อาจจะเป็นไปได้ว่า ได้มีการเปลี่ยนมาใช้ หัวกระโหลกสีทองอย่างเดียวจนถึงปัจจุบันพร้อมๆกับเปลี่ยน SOC ANT เป็น SOC ANP
ในสมัยใกล้ๆกัน
คม : มาอ่านของตัวเอง ที่โพสไว้อันข้างบนก็งงเองในเรื่อง SOC-ANTเปลี่ยนเป็นSOC-ANP ทราบมาอีกรุ่นคือ รุ่น 15 ยังใช้
SOC-ANT อยู่ คนที่เปลี่ยนน่าจะอยู่ในรุ่น 16 หรือ 17 นี่แหละ
คม : รุ่น 16 ก็รหัส 22 นะครับ ตอนนั้นเข้ามาก็เปลี่ยนแล้ว
คม : รหัส 22 ถ้านับรุ่นน่าจะเป็นรุ่น 20เพราะส่วนใหญ่เค้าจะนับรุ่นว่าจะเป็นบัณฑิตรุ่นที่เท่าไร ปี 22 นับจาก 07
เป็นเวลา 16 ปีก็จริงอย่าลืมว่าเราต้องเรียนอีก 4 ปีถึงจบ แต่ถ้าจะใช้รหัสนับเฉยๆก็ควรจะบอกแค่รุ่นรหัส 22
ไม่ค่อยมีใครนับหรือใช้ว่ารุ่นรหัส 22
เป็นรุ่น 16 เพราะจะทำให้สับสน ถ้าใครบอกว่า SOC ANP รุ่น 16 ส่วนใหญ่ทุกคนก็จะคิดว่ารุ่นรหัส 16 ทั้งนั้น
4504 : อยากทราบว่าแล้วสีประจำเมเจอร์ละคะใครเป็นคนกำหนด แล้วเพลงสังคมวิทยาออกศึกด้วย ใครแต่ง อยากรู้มากเลย ที่สำคัญถ้าการรับน้องแบบ เดิมๆ จะเปลี่ยนไปพี่ๆ อยากให้เปลี่ยนไปในทิศทางไหนคะ
คม : ประเพณีรับน้องก็ควรจะมีแบบเดิม แต่รูปแบบคงจะต้องเปลี่ยนไปตามยุคสมัย ถ้าให้แสดงความคิดรูปแบบที่น่าคงไว้คือ
ซุ้มรับน้องเขียน หน้า Soc Tie ร้องเพลงเชียร์
แต่สิ่งที่ควรเปลี่ยนไปคือการว๊ากน่าจะหมดสมัยเปลี่ยนเป็นการต้อนรับน้องแบบ ให้ความรักความอบอุ่นสอนและพูดด้วยดีๆ
หาขนมน้ำแจกดูดี น่ารักมากเลย
111 : เห็นด้วยนะค่ะ แต่จะมีใครเอาด้วยนั้นคงคิดนานอยู่
แอ๊ด : อืม...ผมรู้แต่ว่า เสาที่เอามาทำเสาไฟสปอร์ตไลท์ของซุ้มน่ะ..เดิมมันอยู่บนตึกถาปัดเก่าอ่ะนะ แล้วก็....
.มันก็อยู่หน้าซุ้มเราเฉยเลย..เพียงชั่วข้ามคืน..ใช่มั้ยจ๊ะ นนนี่..
กองกอย : ทำเลที่ตั้งซุ้มผมว่าokเลยนะ อยากทราบว่าใครเป็นคนเลือกหรือว่าใครเป็นคนกำหนด และมีมาตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ
4104...: ประวัติของ ธงเมเจอร์ ผมไม่แน่ใจว่ามีธงผืนเก่าหรือเปล่า แต่ผืนปัจจุบันน่าจะเป็น พี่ๆรหัส 38 ทำนะ
choke26 :ทำเลที่ตั้งแต่เดิมอยู่ตรงทางขึ้นตึก SB1ใต้บันใดในราวปี24-25ได้ขยับขยายมารวมตัวกันที่ใต้ต้นมะม่วงแรกเริ่ม เดิมทีจะมีบอร์ดสังกะสีที่สปอร์นเซอร์คิ้กคาปู้
ให้ไว้และค่อยๆผุพังไป เดิมมีโต๊ะม้าหินกลมใหญ่ 1 ตัว และเก้าอี้หินขัดยาว2-3 ตัว ราวปี 2528 โต๊ะหินของสสค. ถูกหอสมุดกลางยึดไปวางไว้หน้าหอสมุด
ราว8ชุด ณราตรีหนึ่ง(ใต้ภาค)ปีศาจสุรา ,26ราว5คนก็ดำเนินการไปยึดคืนกลับมาได ้1 ชุด
ทีแรกว่าจะขนสัก2-3ชุด แต่ถูกยามจับได้ จึงทำโมเมชี้ให้ดูที่รอยสีพ่น สสค. ไปดูชุดอื่นถูกลบหมดแล้ว จึงได้มาชุดเดียว ปวดหลังไปหลายวันเพราะใช้มอเตอร์ไซด์ขนส่วนเศษแก้วใต้ภาคถ้ายังพอมีให้เห็น ก็อาจเกิดจาก หนุ่ม ซ๊อค อกหัก
สมัยนั้นนิยมเรียกว่า ตกม้า
แต่ส่วนใหญ่แล้วมักไม่นิยมมีแฟน มักชอบตัวมอมแมม ผมยาว มิบูติค ใกล้สอบรุ่นพี่ๆจะติวให้น้องเสมอ อาหารการกิน
มาใต้ภาคไม่มีอด อบอุ่นมากๆ ยามดึก
รุ่นพี่วัยดึกก็จะเริ่มเคลื่อนไหวคึกคัก พี่หน่อ พี่หนู พี่พจน์ พี่นพ พี่เวศน์ พี่นุ สิงห์ ต๊ะ อาทิตย์ มุม โช้ค ปุ้ย จะออกตระเวณ ยามใดใกล้สอบก็จะส่งอาหารให้น้องๆ หอหญิง หอ2 หอ3 เป็นประจำ เฮ้อน้องๆสมัยนี้อาจมีความสุขมากกว่าสมัยก่อน แต่การเรียนและกิจกรรมที่เป็นประโยชน์ อย่าทิ้งนะจ๊ะ
แอ๊ด : น่าสนุกจังเลยพี่ อยากเป็นแบบนั่นมั่งจัง
amm : ธง soc-anp ผืนปัจจุบันนี้ เปศล 38 ผู้หล่อเหลา ลำบึก แต่ไม่ค่อยสันทัดในการเรียนสถิติ จนต้องขอความช่วยเหลือจากสิ่งศักดิ์
เพื่อไม่ให้ F ในวิชานี้ โดยมีข้อแลกเปลี่ยนว่าจะทำธงผืนใหม่ให้ Major ซึ่งตอนถูกรับน้องปี 1 พี่เป มักจะรับหน้าที่ถือธงวิ่งนำหน้าแถวโดยไม่รอเพื่อนๆ
ว่าจะสามารถวิ่งทันหรือไม่เสมอ ฉะนั้นเมื่อพี่เป สอบ stat ผ่านจึงได้ทำธงผืนใหม่ที่งดงาม
อลังการแทนผืนเก่าที่ทั้งเน่าและมีราขึ้นเล็กน้อย เป็นการแก้บนไงล่ะ จบข่าว ............................................................................................................
โก่ง 28 : หวัดดีพี่โช๊ค 26.. คิดถึงพี่มากเลย ตั้งแต่พี่ด่วนจบไปก่อนผม ยังไม่เคยเจอกันเลย งาน 40 ปีที่เชียงใหม่ ตัองไปให้ได้นะ
เห็นซุ้มที่เมื่อก่อนพี่ๆ นั่งกินเหล้ากันทุกวัน แล้วเปลี่ยนไปมากเลยนะ เมื่อก่อนมีแค่ชุดเดียว ที่เป็นโต๊ะหินกลม แล้วก็ไปขโมยมาอีกชุด เดี๋ยวนี้เป็นโต๊ะยาวเลย.. ไปได้มาอย่างไรล่ะ
ลุงคัน 38 (เพิ่มเติม 2 มิย.47):อ่านประวัติที่มาที่ไปของซุ้ม soc แล้วขอเพิ่มเติมให้ถูกขึ้นมาอีกนิดหนึ่งนะ
ความจริงโต๊ะเก้าอี้หินอ่อนที่ซุ้มนั้น ไม่ได้มาจากการโจรกรรมเพียงอย่างเดียว บางครั้งเราก็ได้มาจากการอดเหล้าและรวบรวมเงินกันซื้อเหมือนกัน ผมคาดว่าโต๊ะเก้าอี้ที่พวกน้องๆนั่งกันอยู่ตอนนี้นั้น(ถ้ายังไม่พังนะแต่คิด ว่ายังเพราะเห็นน้องรุ่นหลังๆตัวไม่ใหญ่เท่าคนรุ่นพี่)พี่คิดว่า ได้มาจากรุ่น 38 แต่ก่อนมีบอร์ดกระจกแด่อยู่ได้ไม่ถึงอาทิตย์ลมพัดล้มแตกเหลือแค่ม้าหิน รวมทั้งตู้สีชมพูในห้องภาคด้วยเพราะผมทาเองกับมือแต่ทั้งตู้และม้าหินต้องยก ความดีความชอบให้ โอ๋ 38ที่เป็นตัวตั้งต้วตีในการเปลี่ยนอะไรบ้างแต่แล้วรุ่นพี่ก็ทำอะไรได้ไม่มาก นักก็เท่าที่เห็นหวังว่าถ้ากลับไปอีกครั้ง
น่าจะติดแอร์ที่ซุ้มได้แล้วนะ
ตอนนี้ที่ซุ้มได้ โต๊ะเก้าอี้หินอ่อน ที่ได้รับการอนุเคาระห์จากร้าน อุ้ยมาปลาเผา มอบให้มาเพิ่ม 3 ตัว โดยทีแรกว่าจะไปขอซื้อ แต่ที่ร้านกำลังจะโละโต๊ะเก้าอี้หินอ่อน พวกนี้พอดีทางร้านเลยได้ให้มา ตอนนี้ก็วางอยู่ที่ซุ้มนั้นแหละ โดยเอารถไปยกกันมาเอง ปี 46 นี่เองแต่วันที่เท่าไรจำไม่ได้แล้ว ครับ
ก็คงพอจะหายข้องใจไปแล้วสำหรับน้องๆ รุ่นหลัง ที่เริ่มสงสัยในสิ่งต่างที่เกี่ยวกับ Soc-Anp เรา อีกอย่างหนึ่ง อยากรู้ไหมครับว่า ใครเป็นคนเริ่มเอา ระบบ “SOTUS” หรือ การรับน้องใน รูปแบบ ห้องเชียร์ในปัจจุบัน ถึงไม่อยากรู้
ผมก็จะบอกให้นะครับก็ พี่ “คม 24” ไง ครับ
ซุ้มม้าหินเราในทุกวันนี้ เริ่มมีอะไรที่มากกว่า ม้าหินอ่อน แต่อย่างเดียว ตอนนี้ใครผ่านไปผ่านมา ก็จะเห็น ตู้เหล็กสีชมพู ตู้ใส่หนังสือ โต๊ะเขียนหนังสือ เดิมมี 2 ตัว แต่ จิ๊กเก๋ว แขกตี้ 44 เอาไปใช้ประโยชน์ ที่หอ มันบอกว่าโต๊ะดีๆเอามาวางจานกินข้าว โต๊ะเสียหมด ทุกวันนี้เอากับหอ ไปวาง ”โทรศัพท์ “ เครื่องเดียว ที่หอมัน แต่ไม่ต้องห่วงเรียนจบมันเอามาไว้ที่เดิมแน่ๆครับ
แล้วก็ เก้าอี๊โยก สีเขียวนั้น ได้รับความเห็นใจจาก เบียร์ 45 ที่ยกมาจากบ้านเอามาวางไว้ที่ซุ้ม แล้วเวลาดูถ่ายทอดสดฟุตบอล เราก็ได้รับความเอื้อเฟื้อโทรทัศน์จากเบียร์ นี่แหละ ล่าสุดบอล ซีเกมส์ พวกเราเกือบ 20 คนเชียร์กันซุ้มแทบแตก ( แน่นอนมีติดปลายสตั๊ดเล็กน้อย )
เมื่อก่อนนี้ตอนที่ผมเข้ามาใหม่ ถ้าใครผ่านมา ซุ้ม ตอนกลางคืนก็จะเห็นแสงเทียน จากซุ้ม ถ้าเห็นแล้วล่ะก็คงเดาได้ว่ามีกิจกรรม
อะไร โอ้ โรแมนติกเหลือเกิน กินเหล้าได้แสงเทียน จะเป็นแบบนี้บ่อยมากๆ โดยเฉลี่ย 1 ครั้ง ต่อ 2 อาทิตย์ ไม่รวมโอกาสพิเศษ
แน่นอน เห็นแสงเทียนเมื่อไร คอเหล้า Soc-Anp จะทำตัวเป็นแมงเม่า ที่รีบบินเข้าหาแสงไฟ นี่ถ้ามีใครไปจุดเทียนไว้เล่นๆ เดาได้เลยว่าไม่เกิน 30 นาที ต้องเห็นใครสักคนขับรถมาวนดูที่ซุ้มแน่ ๆ
แต่ทุกวันนี้เจอกฎเหล็กของมหาวิทยาลัย เข้าไป ซุ้มเราชั่งเงียบเหงา ในตอนแรก ๆ ยังมีคนลองของ ก็เลย โดน ”ท่าน” มาจดชื่อ
แล้วถ่ายรูปเล็กน้อย จากนั้นเค้าก็มาติดไฟนีออน ให้หนึ่งดวงแล้วตกเย็นก็จะเปิด ให้โดยอัตโนมัติ ทุกวันนี้ ซุ้มเราและซุ้ม Geo ก็วังเวงในตอนกลางคืน ด้วยเหตุนี้เอง .................................................................................................................................................................................4404216

ta46
Admin
ta46

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...???   ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...??? I_icon_minitimeFri Jul 16, 2010 3:21 am

เอามาให้ดูคร่าวๆ ละกันเนาะ
เหมือนว่าบางช่วง สมาชิกในเว็บเก่าโดนลบไป
ข้อความก็เลยหายไปด้วย เลยดูไม่ค่อยต่อเนื่องกัน
อย่างบางตอนที่มีคนแซวเรื่องจะเปลี่ยนสัญลักษณ์เป็นแนวอื่นก็หายไป
ไม่รู้จะอ่านกันรู้เรื่องรึปล่าวนะ แต่เอามาลงไว้เผื่อน้องๆ รุ่นหลังๆ จะสนใจเรื่องความเป็นมาของสัญลักษณ์กะโหลกนะครับ
ahh

แก้ไขล่าสุดโดย ta46 เมื่อ Wed Oct 15, 2014 3:10 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
num 41
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...???   ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...??? I_icon_minitimeSun Oct 24, 2010 10:13 pm

เสาธงเมื่อก่อนเป็นท่อ อลูมิเนี่ยม ปี 2541 แต่มันงอเพราะธงหนักเกิน แล้วมีคนเอาไปเปลี่ยนเป้นไอ้ ท่อเหล็กสีดำ

เดี๋ยวนี้มันสิบปีมาแล้ว เห็นในรูปก็ยังใช้อันเดิมอยู่ ไม่หนักเหรอครับ เปลี่ยนได้นะ

ทำไมต้องเป็นรูปกะโหลกด้วยครับ...???
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1